ค่ากินค่าอยู่ในเกาหลี แต่ละวันซื้ออะไรบ้าง?

ไปทำงานที่เกาหลีได้รายได้หลักหมื่น มีเงินเก็บ ไปแบบถูกกฎหมาย และยังมีคนสงสัยกันอีกว่าไปทำงานที่เกาหลี ค่าอยู่ค่ากินในแต่ละวันซื้ออะไรบ้าง หมดไปเท่าไหร่ ข้าวของแพงไหม วันนี้เราก็ได้คำนวณคร่าว ๆ มาให้ดูกันค่ะ
สอบถามเจ้าหน้าที่ได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายคลิก > koreajob.in.th/chat


🍜🇰🇷 ค่ากินค่าอยู่ในแต่ละวัน

คนไทยที่อยากมาทำงานในเกาหลี สงสัยกันว่าต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงจะพอใช้ แล้วค่ากินค่าอยู่ในแต่ละวันหมดเท่าไหร่ เรามาคิดคำนวณคร่าว ๆ กันนะคะ
🏢 ค่าที่พัก ใครมาทำงานที่เกาหลีแบบถูกต้องตามกฎหมายก็จะมีค่าที่พักให้ฟรี บางทีก็มีข้าวให้ฟรี กับข้าวเราก็ซื้อกินเอง
🍝 ค่ากินในแต่ละวัน อาหารทั่วไป อย่างเช่น กิมจิ, ต๊อกบกกี, โอเด้ง, ราคาไม่แพงมาก ราคาเริ่มต้นที่ 2,000 วอน หรือประมาณ 50 บาทขึ้นไป หรือ จาจังมยอน , มาพาดูบู , จัมปง ราคา 6,500 วอน หรือประมาณ 170 บาท
☕ กาแฟ น้ำผลไม้ ราคาเริ่มต้นที่ 1,700 วอน หรือประมาณ 40 บาทขึ้นไป
เราจะมีคำนวณกันคร่าว ๆ กินมื้อละ 50 บาท 3มื้อ 150 บาท ค่าน้ำ 40 บาท รวมเป็น 190 บาท ตกเดือนละ 5,000 – 6,000 กว่าบาท (จ่ายใช้แบบประหยัด) หรือถ้าใครกินมื้อละ 170 บาท 3มื้อ 510 บาท ค่าน้ำ 40 บาท รวมเป็น 550 บาท ตกเดือนละ 20,000 กว่าบาท (ใช้จ่ายแบบแพง) อยู่ที่เราเลือกกินในแต่ละคนว่าชอบแบบไหน เงินเดือนรวมๆแล้ว 70,000 บาท หักค่าใช้จ่ายในเรื่องค่ากินออกไป 10,000 – 20,000 บาท (อาจจะมีรายจ่ายมากกว่านั้นเช่น ของใช้ทั่วไปที่เราอยากจะซื้อ) เราก็จะมีเงินเก็บส่งให้ที่บ้านใช้ตกเดือนละหลายหมื่น
ทั้งหมดนี้อยู่ที่เราเลือกว่าจะใช้จ่ายแบบนี้ ทางเราก็ได้คำนวณคร่าว ๆ มาให้ งานเกาหลีเงินดี งานดี สวัสดิการดี เห็นแบบนี้แล้วจะรอช้าอยู่ทำไม เราไปเป็นเศรษฐีที่เกาหลีกันเถอะ ไปถูกต้องตามกฎหมายสามารถสอบถามเจ้าหน้าที่ได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายคลิก > koreajob.in.th/chat

อ้างอิงข้อมูลค่าเงิน : Google Financial Exchanges ณ วันที่ 26/07/19 ค่าเงินดังกล่าวเป็นค่าเงินที่คิดจากค่าเงินเกาหลี (วอน) แปลงเป็นเงินไทย (บาท)